ผลประกาศรางวัล ออสการ์ 2021

เกาะติดข่าวดาราก่อนใคร
กดติดตาม “ทีวีพูล”
เพิ่มเพื่อน

หลังจากเลื่อนงานกว่า 2 เดือนถึงเวลาที่เราจะได้ติดตามการประกาศรางวัลอันทรงเกียรติของวงการภาพยนตร์ 93th Academy Awards หรือ Oscars 2021 ค่ำคืนทรงคุณค่าที่มอบตุ๊กตาทองให้กับบุคคลในวงการ ทั้งเบื้องหน้าและเบื้องหลัง ที่ผ่านการคัดเลือกจากคณะกรรมการชั้นนำ ในเช้าวันจันทร์ที่ 26 เมษายน พ.ศ. 2564 โดยบ้านเราดูกันสดๆ ผ่านทรูวิชั่น ถ่ายทอดสดจากดอร์บี้ เธียร์เตอร์แอลเอ สำหรับผลรางวัลออสการ์ ประจำปี 2021 ใครจะได้รางวัลอันทรงเกียรติในปีนี้บ้าง มาติดตามกันเลย! 

โดยในปีนี้ ภาพยนตร์ Nomadland ของผู้กำกับ โคลอี เจา ก็คว้ารางวัลสาขาภาพยนตร์ยอดเยี่ยม Oscars 2021 ปีนี้ไปได้ โดยผู้กำกับ โคลอี เจา ยังคว้ารางวัลสาขาผู้กำกับภาพยนตร์ยอดเยี่ยมจากเวทีนี้ไปได้ด้วยเช่นกัน ยังมี ฟรานเซส แม็คดอร์มานด์ ที่คว้ารางวัลสาขานักแสดงนำหญิงยอดเยี่ยมจากเรื่อง Nomadland ไปได้อีกด้วย ส่วนสาขานักแสดงนำชายยอดเยี่ยมได้แก่ แอนโทนี ฮ็อปกินส์ จากเรื่อง The Father

และในปีนี้ ยุนยอจอง นักแสดงรุ่นใหญ่ชาวเกาหลีใต้ วัย 73 ปีได้สร้างประวิตศาสตร์ใหม่ให้แก่วงการบันเทิงเกาหลี คว้ารางวัลออสการ์สาขานักแสดงสมทบหญิงยอดเยี่ยมจากภาพยนตร์เรื่อง Minari ซึ่งเป็นนักแสดงชาวเกาหลีคนแรกที่ได้รางวัลบนเวทีนี้ หลังจาก หลังจากภาพยนตร์ Parasite กวาด 6 รางวัลออสการ์เมื่อปี 2020

 

สรุปรางวัลออสการ์ ครั้งที่ 93 ประจำปี 2021

Best Picture (ภาพยนตร์ยอดเยี่ยม)

  • The Father
  • Judas the Black Messiah
  • Mank
  • Minari
  • Nomadland
  • Promising Young Woman
  • Sound of Metal
  • The Trial of the Chicago 7

 

Best Director (ผู้กำกับภาพยนตร์ยอดเยี่ยม)

  • Lee Isaac Chung – Minari
  • Emerald Fennell – Promising Young Woman
  • David Fincher – Mank
  • Chloé Zhao – Nomadland
  • Thomas Vinterberg – Another Round

 

Best Actor (นักแสดงนำชายยอดเยี่ยม)

  • Riz Ahmed – Sound of Metal
  • Chadwick Boseman – Ma Rainey’s Black Bottom
  • Anthony Hopkins – The Father
  • Steven Yeun  – Minari
  • Gary Oldman – Mank

 

Best Actress (นักแสดงนำหญิงยอดเยี่ยม)

  • Andra Day – The United States vs. Billie Holiday
  • Viola Davis – Ma Rainey’s Black Bottom
  • Vanessa Kirby – Pieces of a Woman
  • Frances McDormand – Nomadland
  • Carey Mulligan – Promising Young Woman

 

Best Supporting Actor (นักแสดงสมทบชายยอดเยี่ยม)

  • Sacha Baron Cohen – The Trial of the Chicago 7
  • Daniel Kaluuya – Judas and the Black Messiah
  • Leslie Odom Jr. – One Night in Miami…
  • Paul Raci – Sound of Metal
  • LaKeith Stanfield – Judas and the Black Messiah

 

Best Supporting Actress (นักแสดงสมทบหญิงยอดเยี่ยม)

  • Maria Bakalova – Borat Subsequent Moviefilm
  • Glenn Close – Hillbilly Elegy
  • Olivia Colman – The Father
  • Youn Yuh-jung – Minari
  • Amanda Seyfried – Mank

 

Best Costume Design (เครื่องแต่งกายยอดเยี่ยม)

  • Emma
  • Mank
  • Ma Rainey’s Black Bottom
  • Mulan
  • Pinocchio

 

Best Score (ดนตรีประกอบภาพยนตร์ยอดเยี่ยม)

  • Mank
  • Soul
  • Da 5 Bloods
  • Minari
  • News of the World

 

Best Sound (เสียงประกอบภาพยนตร์ยอดเยี่ยม)

  • Greyhound
  • Sound of Metal
  • Mank
  • News of the World
  • Soul

 

Best Adapted Screenplay (รางวัลบทภาพยนตร์ดัดแปลงยอดเยี่ยม)

  • Borat Subsequent Moviefilm
  • Nomadland
  • One Night in Miami…
  • The Father
  • The White Tiger

 

Best Original Screenplay (บทภาพยนตร์ดั้งเดิมยอดเยี่ยม)

  • Judas and the Black Messiah
  • Minari
  • Promising Young Woman
  • Sound of Metal
  • The Trial of the Chicago 7

 

Best Film Editing (ตัดต่อภาพยนตร์ยอดเยี่ยม)

  • The Father
  • Nomadland
  • Promising Young Woman
  • Sound of Metal
  • The Trial of the Chicago 7

 

Best International Feature Film (ภาพยนตร์ภาษาต่างประเทศยอดเยี่ยม)

  • Quo Vadis – Aida?
  • Another Round
  • Better Days
  • Collective
  • The Man Who Sold His Skin

 

Best Production Design (การออกแบบการผลิตยอดเยี่ยม)

  • Mank
  • Tenet
  • News of the World
  • Ma Rainey’s Black Bottom
  • The Father

 

Best Visual Effects (สาขาเทคนิคพิเศษยอดเยี่ยม)

  • Tenet
  • The Midnight Sky
  • Love and Monsters
  • The One and Only Ivan
  • Mulan

 

Best Make-up and Hairstyling (แต่งหน้าและทรงผมยอดเยี่ยม)

  • Hillbilly Elegy
  • Emma.
  • Ma Rainey’s Black Bottom 
  • Mank
  • Pinocchio

 

Best Original Song (เพลงประกอบภาพยนตร์ยอดเยี่ยม)

  • Husavik (My Hometown) – Eurovision Song Contest: The Story of Fire Saga
  • Fight for You – Judas and the Black Messiah
  • Io Se (Seen) – The Life Ahead
  • Speak Now – One Night in Miami…
  • Hear My Voice – The Trial of the Chicago 7

 

Best Animation (ภาพยนตร์แอนิเมชันยอดเยี่ยม)

  • Soul
  • Wolfwalkers
  • Onward
  • A Shaun the Sheep Movie: Farmageddon
  • Over the Moon

 

Best Cinematography (กำกับภาพยอดเยี่ยม)

  • Nomadland – Joshua James Richards
  • Mank – Erik Messerschmidt
  • News of the World – Dariusz Wolski
  • The Trial of the Chicago 7 – Phedon Papamichael
  • Judas and the Black Messiah – Sean Bobbitt

 

Best Documentary (สารคดียอดเยี่ยม)

  • Collective
  • Time
  • The Mole Agent
  • Crip Camp: a Disability Revolution
  • My Octopus Teacher

 

Best Documentary Short (สารคดีสั้นยอดเยี่ยม)

  • Colette
  • A Concerto Is a Conversation
  • Hunger Ward
  • A Love Song for Latasha
  • Do Not Split

 

Animated Short Film (ภาพยนตร์สั้นแนวแอนิเมชั่นยอดเยี่ยม)

  • Burrow
  • Genius Loci
  • If Anything Happens I Love You
  • Opera
  • Yes-People

 

Best Short Film (ภาพยนตร์สั้นยอดเยี่ยม)

  • The Present
  • White Eye
  • Feeling Through
  • The Letter Room
  • Two Distant Strangers

ข่าวที่เกี่ยวข้อง

“ยุนยอจอง”สร้างประวัติศาสตร์ให้เกาหลี! คว้ารางวัลออสการ์ นักแสดงสมทบหญิงยอดเยี่ยมจากภาพยนตร์ Minari

 

 

 

 

[fbcomments width="100%" count="off" num="5" countmsg="wonderful comments!"]